สนับสนุนโดย สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย กระทรวงวัฒนธรรม Supported by Office of Contemporary Art And Culture ,Ministry Of Culture

 


ไปหน้าแรกของเว็บ

ตารางรางวัลทุกสถาบันของปี     2551           2552          2553

----------------------------------------------------------------

สมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย มอบรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม แห่งปี ให้กับ ลุงบุญมีระลึกชาติ     
บ้าุ้นฉัน ตลกไว้ก่อน(พ่อสอนไว้)    (รองอันดับ 1)
สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก  (รองอันดับ 2)

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล จาก ลุงบุญมีระลึกชาติ
บรรจง ปิสัญธนะกูล จาก กวน มึน โฮ (รอง)


ตัวสีขาวคือผู้ชนะรางวัล

  NATIONAL BOARD OF REVIEW LA FILM CRITICS NEW YORK FILM CRITICS CIRCLE BOSTON SOCIETY OF FILM CRITICS
BEST FILM ZERO DARK THIRTY  AMOUR
Zero Dark Thirty
Zero Dark Thirty
BEST DIRECTOR Kathryn BigelowZERO DARK THIRTY  PAUL THOMAS ANDERSON, "THE MASTER" Kathryn Bigelow
ZERO DARK THIRTY
Kathryn Bigelow for Zero Dark Thirty
BEST FIRST FILM Benh ZeitlinBEASTS OF THE SOUTHERN WILD  - David France
HOW TO SURVIVE A PLAGUE
David France for How to Survive a Plague
BEST ACTOR Bradley CooperSILVER LININGS PLAYBOOK  JOAQUIN PHOENIX
"THE MASTER"
Daniel Day-Lewis
LINCOLN
Daniel Day Lewis for Lincoln
BEST ACTRESS Jessica ChastainZERO DARK THIRTY  JENNIFER LAWRENCE, "SILVER LININGS PLAYBOOK" AND EMMANUELLE RIVA, "AMOUR" Rachel Weisz
THE DEEP BLUE SEA
Emmanuelle Riva for Amour
BEST SUPPORTING ACTOR Leonardo DiCaprioDJANGO UNCHAINED  DWIGHT HENRY
"BEASTS OF THE SOUTHERN WILD"

Matthew McConaughey
BERNIE, MAGIC MIKE
 
Ezra Miller for Perks of Being a Wallflower
BEST SUPPORTING ACTRESS Ann DowdCOMPLIANCE  AMY ADAMS, "THE MASTER" Sally Field
LINCOLN
Sally Field for Lincoln
BEST ORIGINAL SCREENPLAY บทภาพยนตร์ดัดแปลง
David O. Russell
,
SILVER LININGS PLAYBOOK 
BEST SCREENPLAY
CHRIS TERRIO, “ARGO"
BEST SCREENPLAY
Tony Kushner

LINCOLN

Tony Kushner fro Lincoln
บทภาพยนตร์ดั้งเดิม
Rian JohnsonLOOPER 
BEST CINEMATOGRAPHY - ROGER DEAKINS, "SKYFALL" Greig Fraser
ZERO DARK THIRTY
Mihai Malaimare Jr for The Master
BEST PRODUCTION DESIGN - JACK FISK AND DAVID CRANK, "THE MASTER"    
BEST EDITING - DYLAN TICHENOR AND WILLIAM GOLDENBERG, "ZERO DARK THIRTY"   William Goldenberg and Dylan Tichenor for Zero Dark Thirty
BEST MUSIC - ิBEST SCORE
"BEASTS OF THE SOUTHERN WILD"
DAN ROMER AND BENH ZEITLIN 
  Moonrise Kingdom
BEST DOCUMENTARY SEARCHING FOR SUGAR MAN  "THE GATEKEEPERS" 
DIRECTED BY DROR MOREH
The Central Park Five How to Survive a Plague 
BEST FOREIGN FILM AMOUR (MICHAEL HANEKE) "HOLY MOTORS"
DIRECTED BY LEOS CARAX
Amour Amour
BEST ANIMATION - "FRANKENWEENIE" 
DIRECTED BY
TIM BURTON
Frankenweenie Frankenweenie 
         
         

 

รางวัลที่มาจากการโหวตของมหาชน

 

Top Award
เฉลิมไทยอวอร์ด
ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม :
1.ตุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบ จากสหมงคลฟิล์ม
2.กวน มึน โฮ จากจีทีเอช
3.คนไททิ้งแผ่นดิน จากกันตนา
4.ชั่วฟ้าดินสลาย จากสหมงคลฟิล์ม
5.นาคปรก จากสหมงคลฟิล์ม
6.บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน จากจีทีเอช
7.เราสองสามคน จาก M 39
8.สาระแนสิบล้อ จากสหมงคงฟิล์ม
9.สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่ารัก จากสหมงคลฟิล์ม
10.อยากได้ยินว่ารักกัน จาก Feeling FILM
สาขาภาพยนตร์ไทยแห่งปี
1.กวน มึน โฮ
2.ชั่วฟ้าดินสลาย
3.บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน (พ่อสอนไว้)
4.ลุงบุญมีระลึกชาติ
5.สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่า...รัก

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม :
1.พจน์ อานนท์ จาก เการักที่เกาหลีฯ
2.กิตติกร เลียวศิริกุล จาก เราสองสามคน
3.บรรจง ปิสัญธนะกูล จาก กวน มึน โฮ
4.พรชัย หงษ์รัตนาภรณ์ จาก ตุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบ
5.พุฒิพงษ์ พรหมสาขา ณ สกลนคร, วศิน ปกป้อง จาก สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก
6.เพ็ชรทาย วงษ์คำเหลา จาก โป๊ะแตก
7.ภวัต พนังคศิริ จาก นาคปรก
8.ม.ล. พันธุ์เทวนพ เทวกุล จาก ชั่วฟ้าดินสลาย
9.วิทยา ทองอยู่ยง, เมษ ธราธร จาก บ้านฉัน...ตลกไว้ก่อน
10.อลงกต เอื้อไพบูลย์ จาก อยากได้ยินว่ารักกัน
กำกับภาพยนตร์แห่งปี (สำหรับภาพยนตร์ไทย)
1.กวน มึน โฮ (บรรจง ปิสัญธนะกูล)
2.ชั่วฟ้าดินสลาย (มล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล)
3.นาคปรก (ภวัต พนังคศิริ)
4.บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน(พ่อสอนไว้) (วิทยา ทองอยู่ยง, เมษ ธราธร)
5.ลุงบุญมีระลึกชาติ (อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล)
ดารานำชายสาขาภาพยนตร์ :
1. ฉันทวิชช์ ธนะเสวี จาก กวน มึน โฮ
2. ชาคริต แย้มนาม จาก ผู้ชายลัลล้าฯ
3. พนม ยีรัมย์ จาก องค์บาก 3
4. เพ็ชรทาย วงษ์คำเหลา จาก โป๊ะแตก
5. มาริโอ้ เมาเร่อ จาก สาระแนสิบล้อ
6.มาริโอ้ เมาเร่อ จาก สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก
7.สมชาย เข็มกลัด จาก นาคปรก
8.อนันดา เอเวอร์รีงแฮม จาก ชั่วฟ้าดินสลาย
9.อนันดา เอเวอร์รีงแฮม จาก อินทรีแดง
สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตรไทยแห่งปี
1.ฉันทวิชช์ ธนะเสวี (กวน มึน โฮ)
2.ชวิน ลิขิตเจริญพงษ์ (บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน พ่อสอนไว้)
3.ปิติศักดิ์ เยาวนานนท์ (นาคปรก)
4.สมชาย เข็มกลัด (นาคปรก)
5.อนันดา เอเวอร์ริ่งแฮม (ชั่วฟ้าดินสลาย)


ดารานำหญิงสาขาภาพยนตร์ :
1.คริส หอวัง จาก
2.มือปืนดาวพระเสาร์
3.เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์ จาก ชั่วฟ้าดินสลาย
4.ญารินดา บุนนาค จาก อินทรีแดง
5.ตุ๊กกี้ สามช่า จาก ตุ๊กกี้เจ้าหญิงขายกบ
6.พอลล่า เทเล่อร์ จาก บ้านฉัน...ตลกไว้ก่อน
7.พัชรภา ไชยเชื้อ จาก สาระแนเห็นผี
8.รัชวิน วงศ์วิริยะ จาก แฟนใหม่
9.สินจัย เปล่งพานิช จาก Who are you
10.ใหม่ เจริญปุระ จาก ตายโหง
11.อารยา เอ ฮาร์เก็ต จาก สาระแนสิบล้อ
สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
1.เจนจิรา จันทร์สุดา (ลุงบุญมีระลึกชาติ)
2.เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์ (ชั่วฟ้าดินสลาย)
3.พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ (สิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่า...รัก)
4.สินจัย เปล่งพานิช (ฮู อาร์ ยู ?: ใคร... ในห้อง)
5.หนึ่งธิดา โสภณ (กวน มึน โฮ)

ดาราดาวรุ่งหญิงสาขาภาพยนตร์ :
1.ญิชาพัชร์ จารุรัตนาวารี จาก บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน
2.พัสวีพิชญ์ ศรณ์อัครภา จาก น้ำตาลแดง
3.พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ จากสิ่งเล็กๆ ที่เรียกว่ารัก
4.มิณฑตา วัฒนกุล จาก มายวาเลนไทน์
5.รัตนรัตน์ เอื้อทวีกุล จาก เราสองสามคน
6.รุจิภาส ก่อเกียรติ จาก อยากได้ยินว่ารักกัน
7.สุชารัตน์ มานะยิ่ง จาก Yes Or No อยากรักก็รักเลย
8.หนึ่งธิดา โสภณ จาก กวน มึน โฮ
9.หนูเล็ก ก่อนบ่ายคลายเครียด จาก ผู้ชายลัลล้าฯ
10.ฮารุ ยามากูชิ จาก เการักที่เกาหลีฯ

สาขานักแสดงชายในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
1.จาตุรงค์ พลบูรณ์ (บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน พ่อสอนไว้)
2.ธีรพงศ์ เหลียวรักวงศ์ (ชั่วฟ้าดินสลาย)
3.เร แมคโดนัลด์ (นาคปรก)
4.ศักดิ์ดา แก้วบัวดี (ลุงบุญมีระลึกชาติ)
5.สะอาด เปี่ยมพงศ์สานต์ (นาคปรก)

ดาราดาวรุ่งชายสาขาภาพยนตร์ :
1.ชวิน ลิขิตเจริญพงษ์ จาก บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน
2.ริชาร์ด เกียนี่ จาก ลิงจ๋อไม่หลอกจ้าว
3.ทองภูมิ สิริพิพัฒน์ จาก อยากได้ยินว่ารักกัน
4.โทนี่ รากแก่น จาก บิ๊กบอย
5.นที เอกวิจิตร (อุ๋ย บุดดาเบจ) จาก หลวงพี่เท่ง3
6.นวพล ลำพูน จาก อยากได้ยินว่ารักกัน
7.รัชชานนท์ สุขประกอบ จาก เการักที่เกาหลีฯ
8.วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล จาก อินทรีย์แดง
9.ศรัณย์ ศิริลักษณ์ จาก เการักที่เกาหลีฯ
10.สงกรานต์ เตชะณรงค์ จาก มายเบสต์บอดี้การ์ด

สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งป
1.ดารณีนุช โพธิปิติ (ชั่วฟ้าดินสลาย)
2.พัลลภา เทเลอร์ (บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน พ่อสอนไว้)
3.รมิตา มหาพฤกษ์พงศ์ (เราสองสามคน)
4.สุดารัตน์ บุตรพรม (สุดเขต...สเลดเป็ด)
5.อินทิรา เจริญปุระ (นาคปรก)

 

สาขาบทภาพยนตร์ไทยแห่งปี
1.กวน มึน โฮ (ฉันทวิชช์ ธนะเสวี, บรรจง ปิสัญธนะกูล)
2.ชั่วฟ้าดินสลาย (มล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล)
3.นาคปรก (ภวัต พนังคศิริ, ณัฐ นวลแพง, โกเศส ชฤทธิ์พร, พีระภัทร ชูตระกูล, โยธิน สวัสดิ์เรือง)
4. บ้านฉัน..ตลกไว้ก่อน พ่อสอนไว้ (อมราพร แผ่นดินทอง, วิทยา ทองอยู่ยง, เมษ ธราธร)
5.ลุงบุญมีระลึกชาติ (อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล)

 

สาขาเพลงประกอบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
1.ใช่เธอจริง - เราสองสามคน
2.เธอ get ก็ ok - สุดเขต...เสลดเป็ด
3.ยินดีที่ไม่รู้จัก - กวน มึน โฮ
4.รักไม่ต้องการเวลา - กวน มึน โฮ
5.สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก - สิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก

 

 


Everything you want to know about Thai film, Thai cinema
edited by Anchalee Chaiworaporn อัญชลี ชัยวรพร   designed by Nat  
COPYRIGHT 2004 http://www.thaicinema.org. All Rights Reserved. contact: thaicine@yahoo.com
By accessing and browsing the Site, you accept, without limitation or qualification, these copyrights.
If you do not agree to these copyrights, please do not use the Site.