สนับสนุนโดย สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย กระทรวงวัฒนธรรม Supported by Office of Contemporary Art And Culture ,Ministry Of Culture

หน้าแรก
ข่าว
วิจารณ์
สัมภาษณ์
บทความพิเศษ
รายงานหนังไทยในเทศกาลหนังต่างๆ
รายชื่อหนังสือและบทความเกี่ยวกับหนังไทย
รายชื่อ ที่อยู่ หน่วยงาน
 
รายชื่อหนังเก่า
 
 
 
 

 

ลุงบุญมีระลึกชาติ กับรางวัลในที่ต่าง ๆ

 
Share |
Print 
 

 

หนึ่งปีให้หลังจากรางวัลปาล์มทองที่เมืองคานส์ เกิดอะไรขึ้นมากมายกับหนังเรื่องนี้อย่างที่คุณอาจจะนึกไม่ถึง แม้กระทั่งในช่วง 2 - 3 เดือนหลังนี้ หนังก็ยังฉายตามโรงในประเทศต่าง ๆ พร้อมกับย่ำตามเทศกาล แม้ว่าหนังเริ่มออกแผ่นในหลาย ๆ ประเทศแล้วก็ตาม กล่าวได้ว่า คงไม่มีหนังไทยเรื่องไหนที่สามารถสร้างปรากฎการณ์หนังไทยได้ขนาดนี้   ลุงุบุญมีระลึกชาติเดินทางไปรอบโลก ไปทุกทวีป ซึ่งทั้งหมดสามารถสรุปได้ดังนี้

ไปเทศกาล รวมทั้งสิ้น 84 แห่ง ทุกทวีปยกเว้น อัฟริกา อ่านรายละเอียดได้ที่นี่

ฉายโรงเก็บเงิน ขายให้กับผู้ซื้อ 26 บริษัท ครอบคลุมพื้นที่ 29 ประเทศ แต่การฉายในแต่ละประเทศจะมีลักษณะแตกต่างกัน บางประเทศก็เป็นการฉายในวงกว้าง อย่างฝรั่งเศส อังกฤษ เป็นต้น บางประเทศฉายในโรงอาร์ตเฮ้าส์เพียงแห่งเดียว เช่น เกาหลีใต้ บางประเทศก็ฉายทีละ 1-2 โรง แต่เดินสายเป็นโรดโชว์ไปทั่วประเทศ อย่างแคนาดา และสหรัฐอเมริกาเป็นต้น อ่านรายละเอียดการฉายในแต่ละประเทศได้ที่นี่

รางวัล 6 รางวัล และโหวตภาพยนตร์หรือผู้กำกับยอดเยี่ยมจาก 8 สถาบัน อ่านได้จากข้างล่างนี้

นอกจากนี้ หนังยังมีกิจกรรมต่าง ๆ ทั้งในและต่างประเทศ ซึ่งท่านสามารถอ่านรายละเอียดได้ที่นี่


1. คานส์

2. อัมสเตอดัม เนธอร์แลนด์ เมื่อวันที่ 12 - 22 สิงหาคมที่ผ่านมา ลุงบุญมีระลึกชาติ เข้าประกวดที่เทศกาลหนังเวิร์ลด์ซีเนม่า ที่อัมสเตอดัม เพื่อชิงรางวัลมูลค่าตั้งแต่ 350,000 - 500,000 บาท ดังนี้
World Cinema Amsterdam Jury Award € 7,500
World Cinema Amsterdam NTR Broadcast Award € 10,000
World Cinema Amsterdam Audience Award € 7,500

มีหนังเข้าประกวดถึง 9 เรื่อง ซึ่งมีของเมนโดซ่า หวู่หมิงจิน ด้วย รายชื่อหนังประกวดมีดังนี้
Honey (Bal) - Semih Kaplano?lu, Turkey 2010
Juntos - Nicol?s Pereda, Mexico 2009
La Yuma – Florence Jaugey, Nicaragua 2009
Lola - Brillante Mendoza, Philippines 2009
Por tu culpa - Anah? Berneri, Argentina 2010
Shirley Adams - Oliver Hermanus, South Africa 2009
Un homme qui crie - Mahamat-Saleh Haroun, Chad 2010
Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives - Apichatpong Weerasethakul, Thailand 2010
Woman on Fire Looks For Water - Woo Ming Jin, Malaysia 2009

ผลปรากฎว่า ลุงบุญมีระลึกชาติ ได้รับรางวัล Special Jury Prize ไป ด้วยเหตุผลดังนี้

เป็นภาพยนตร์ที่ท้าทายขอบเขตที่มีอยู่ของภาพยนตร์  ภาษา และการใช้กล้อง  ขณะเดียวกันก็ยังคงวางรากฐานการเล่าเรื่องและเนื้อหาตามตำนานและวัฒนธรรมเฉพาะ  เป็นภาพยนตร์ที่เดินตามเส้นทางภาพยนตร์และวิจิตรศิลป์ได้อย่างละมุนละไม  ขณะเดียวกับที่สามารถสร่างประสบการณ์ที่เป็นของแท้และสุนทรีย์ได้อย่างเต็มที่
"A film which aggressively challenges the existing boundaries of the language of camera, while rooting it’s narrative and thematics in a specific cultural mythology. The film walks a delicate line between the viewers’ expectations of cinema and fine art, while confounding those same expectations by delivering a fully original and aesthetic experience."

สำหรับภาพยนตร์ได้รางวัลยอดเยี่ยมและเงินรางวัล € 7.500  เป็นเป็นหนังเม็กซิโกเรื่อง Juntos โดย  Nicol?s Pereda (Mexico)

 

3. รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากนักวิจารณ์ี่สเปน

เดือนตุลาคมมีเทศกาลหนังเยอะ ทำให้หนังไทยกู้ชาติอย่าง ลุงบุญมีระลึกชาติ ก็พลอยเดินทางเยอะไปด้วย นอกจากจะออกฉายโรงเก็บเงินหลายประเทศ (อ่านได้ที่นี่) หนังก็เดินทางไปเทศกาลถึง 16 แห่งเฉพาะในเดือนตุลาคม งานนี้ได้รางวัลตัวที่สามมาด้วย คือ รางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากนักวิจารณ์สเปนชื่อรางวัลว่า Jose Luis Guarner Critic Award

รางวัลดังกล่าวตั้งขึ้นในเทศกาลหนังแฟนตาซีซิทเจส ซึ่งเท่าที่ผ่านมามักจะเลือกหนังไทยคุณภาพอย่างชัตเตอร์ นางไม้ พลอย และหนังอภิชาติพงศ์ไปฉายเกือบทุกเรื่อง รางวัลดังกล่าวจะให้กับภาพยนตร์ที่นักวิจารณ์คิดว่ายอดเยี่ยมที่สุด  โดยไม่จำเป็นจะต้องประกาศว่าเป็นหนังแข่งขันทางการหรือไม่  กรรมการ 3 ท่านที่ให้รางวัลกับลุงบุญมีของเรา ได้แก่ Carlos Losilla, Joan Millaret, และ Xavi Serra

สำหรับการเดินทางไปฉายตามเทศกาลต่าง ๆ ส่วนใหญ่อยู่ที่ี่สหรัฐอเมริกา คาดว่าน่าจะเป็นผลพลอยได้จากการที่มีประธานกรรมการอย่างทิม เบอร์ตัน (ปล. คอหนังอาร์ตชอบว่าหนังฮอลลีวู้ด แต่หนังเจ้ยได้รางวัลคานส์ทีไร ก็เป็นผู้กำกับจากฮอลลีวู้ดมาตลอดเลย)

4. เทศกาลหนังดูไบ ลุงบุญมีระลึกชาติ อยู่ในสายประกวดที่ชื่อ Muhr AsiaAfrica Feature ฉาย 2 รอบ เทศกาลจัดขึ้นระหว่างวันที่ 12 - 19 ธันวาคม 2553 หนังที่เข้าประกวดทั้งหมดมีดังต่อไปนี้

40, Emre Sahin, Turkey
A Screaming Man, Mahamat-Saleh Haroun, France – Chad – Belgium
Aftershock, Feng Xiaogang, China
Autumn, Aamir Bashir, India
Confessions, Tetsuya Nakashima, Japan
End of Animal, Sung-hee Jo, South Korea
The House Under the Water, Sepideh Farsi, Iran, Morocco, Netherlands, Germany, France
Life, Above All, Oliver Schmitz, South Africa
Mandoo, Ebrahim Saeedi, Iraq
Ordinary Days, Inan, Korea
Norwegian Wood, Tran Anh Hung, Japan
Please Do Not Disturb, Mohsen Abdolvahab, Iran
Salve, Alireza Davoodnejad, Iran
State of Violence, Khalo Matabane, South Africa - France

ผลปรากฎว่า สยุมภู มุกดีพร้อม และ ยุคลธร มิ่งมงคล ได้รับรางวัลถ่ายภาพยอดเยี่ยม จากเทศกาลไป (แต่ตามข้อมูลของหนัง ตากล้องมี 3 คน อีกคนได้แค่ ชรินทร์ เ่พ่งพานิช - ชื่ออาจจะสะกดผิด สะกดตามภาษาอังกฤษ)

 

5. ลุงบุญมีระลึกชาติ ได้รับรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจากฮ่องกง

Asian Film Awards รางวัลที่จัดโดยเทศกาลหนังฮ่องกงมาเป็นปีที่ 5 แล้ว เคยมีหนังไทย และคนไทยเข้าชิงมาหลายครั้งแล้ว   เท่าที่ผ่านมามีแต่ ลี ชาตะเมธีกุล ได้รับรางวัล

ปีนี้มีหนังไทยเพียงเรื่องเดียวที่เข้าชิง คือ ลุงบุญมีระลึกชาติ โดยชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ซึ่ง ลุงบุญมีระลึกชาติ สามารถเอาชนะภาพยนตร์เรื่องอื่น ๆ ได้ อย่าง Aftershock จากจีน, Confessions จากญี่ปุ่น, Let the Bullets Fly จากจีนอีกเช่นกัน, Peepli Live จากอินเดีย, Poetry จากเกาหลีใต้

น่าจะเป็นรางวัลสุดท้ายแล้วสำหรับลุงบุญ

6. เทศกาลหนังริเวอร์รัน นอร์ธแคโรไลน่า สหรัฐอเมริกา

ไม่ได้ออสการ์ไม่เป็นไร แต่อเมริกันชนก็ยังให้รางวัลกับ ลุงบุญมีระลึกชาติ อีก ล่าสุด ได้รางวัลปีเตอร์บรูเน็ตอวอร์ด ซึ่งเป็นรางวัลที่ให้กับผู้กำกับยอดเยี่ยม  จากเทศกาลหนังริเวอร์รัน อยู่ที่นอร์ธแคโรไลน่า สหรัญอเมริกา

โดยในครั้งนี้มีภาพยนตร์ที่เข้าประกวดรวมทั้งสิ้น 10 เรื่อง สาย Narrative Features ส่วนใหญ่ก็จะประกวดตามเทศกาลใหญ่ ๆ ดังนี้

A Screaming Man, Mahamat-Saleh Haroun, Chad/France/Belgium จูรี่ไพรซ์ที่คานส์
Bal (Honey), Semih Kaplanoglu, Turkey/Germany หมีทองคำที่เบอร์ลิน
Crab Trap, Oscar Ruiz Navia, Colombia/France
Curling, Denis C?t?, Canada
Home For Christmas, Bent Hamer, Norway/Sweden/Germany
Morgen, Marian Crisan, Romania/France/Hungary
On Tour, Mathieu Amalric, France ผู้กำกับยอดเยี่ยมที่คานส์
The Future, Miranda July, USA/Germany ประกวดเบอร์ลิน
The Robber, Benjamin Heisenberg, Germany/Austria
Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives

โดยภาพยนตร์ที่ได้รางวัลไป ได้แก่

ภาพยนตร์เล่าเรื่องยอดเยี่ม Bal (Honey) ตุรกี

ผู้กำกับยอดเยี่ยม ลุงบุญมีระลึกชาติ

Best Ensemble Cast = Crab Trap

เทศกาลหนังริเวอร์รัน จัดขึ้นเป็นปีที่ 13 แต่เพิ่งจะมีรางวัลผู้กำกับในสาย Narrative Features ซึ่งชื่อรางวัลเป็นการสดุดีให้กับนักวิจารณ์ของฮอลลีวู้ดรีพอร์เตอร์

......................................................

นอกจากนี้ หนังได้รับการโหวตจากนักวิจารณ์ทั่วโลก ได้รับชัยชนะบ้าง ได้แค่เสนอชื่อบ้าง ดังต่อไปนี้

1. ชมรมนักวิจารณ์ลอนดอน เสนอ ลุงบุญมีระลึกชาติ เข้าชิงสาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม ส่วนอภิชาติพงศ์ ได้เข้าชิงตำแหน่งผู้กำกับแห่งปีด้วย โดยรายชื่อผู้เข้าชิงทั้งหมดมีดังนี้

FOREIGN LANGUAGE FILM OF THE YEAR
Dogtooth
I Am Love ชนะรางวัลไป
Of Gods and Men
The Secret in Their Eyes
Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives

DIRECTOR OF THE YEAR
Darren Aronofsky - Black Swan
Joel Coen and Ethan Coen - True Grit
David Fincher - The Social Network
Christopher Nolan - Inception
Apichatpong Weerasethakul - Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives

 

2. SIGHT AND SOUND, UK ได้รับการโหวตดมาเป็นอันดับสอง

3. FILM COMMENT, US ได้รับการโหวตนำประเภทภาพยนตร์ที่ยังไม่ได้ฉายในสหรัฐ

1. The Social Network
2. Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives

3. Another Year, Mike Leigh, UK
4. Carlos
Olivier Assayas, France / Germany / Belgium
5. The Arbor,Clio Barnard, UK
6. Winter’s Bone,Debra Granik, USA
7. I Am Love (Io sono l’amore) Luca Guadagnino, Italy
8. The Autobiography of Nicolae Ceausescu (Autobiografia lui Nicolae Ceausescu) Andrei Ujica, Romania
8. Film socialisme
Jean-Luc Godard, Switzerland / France
8. Nostalgia for the Light (Nostalgia de la luz)
Patricio Guzm?n, France / Germany / Chile
8.Poetry (Si) Lee Changdong, South Koreahttp://www.bfi.org.uk/

หมวดหนังที่ยังไม่ได้ฉายในสหรัฐ

1. Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives
2. Film Socialisme, Jean-Luc Godard
3. Poetry, Lee Chang-dong
4. Meek’s Cutoff, Kelly Reichardt
5. Aurora, Cristi Puiu
6. Mysteries of Lisbon, Ra?l Ruiz
7. The Autobiography of Nicolae Ceau?escu, Andrei Ujica
8. The Four Times, Michelangelo Frammartino
9. Certified Copy, Abbas Kiarostami
10. Tuesday, After Christmas, Radu Muntean

สำหรับหมวดหนังที่ฉายแล้ว ให้ดูที่นี่
http://www.awardsdaily.com/

 

4. CAHIERS DU CINEMA ฝรั่งเศส คะแนนมาเป็นอันดับหนึ่ง
5. The TELEGRAPH, UK นำมาเป็นอันดับหนึ่งในสายอินดี้

1.Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives, Apichatpong Weerasethakul
2.Bad Lieutenant: Port of Call New Orleans, Werner Herzog
3. Film Socialisme, Jean-Luc Godard
4. Toy Story 3, Lee Unkrich
5. Fantastic Mr. Fox, Wes Anderson
6. A Serious Man, Joel & Ethan Coen
7.To Die Like a Man, Jo?o Pedro Rodrigues
8.The Social Network, David Fincher
9.Chouga (aka Ainour), Darezhan Omirbayev
10.Mother, Bong Joon-ho

http://livingincinema.com/

สาย Independent Film
1.Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives

2. The Clock
3. White Material
4. The Headless Woman
5. The Illusionist
6. Mary and Max
7. Scott Pilgrim v the World
8. Last Train Home
9. Ivul
10. 10.Exit Through the Gift Shop

http://www.telegraph.co.uk/

 

6. Toronto Critics Network โหวตให้ ลุงบุญมีระลึกชาติ ได้รางวัลภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยมแล้ว เอาชนะคู่แข่งน่ากลัวอื่น ๆ อย่าง Mother จากเกาหลีใต้ และ Of God and Men กรังค์ปรีซ์จากฝรั่งเศส

 

 

7.Independent Spirit Awards ลุงบุญมีระลึกชาติ ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลอินดี้สปิริตอวอร์ด (Independent Spirit Award) ์สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศประจำปี 2011 โดยภาพยนตร์ทั้งหมดที่ได้เข้าชิงในสาขานี้ ได้แก่

Kisses, Lance Daly, Ireland
Mademoiselle Chambon,St?phane Briz? (France)
Of Gods and Men, Xavier Beauvois (France- Morocco)
The King’s Speech, Tom Hooper (United Kingdom)
Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives?(Thailand)

สำหรับรางวัลนี้นั้นผู้จัดเป็นองค์กรอิสระชื่อว่า Film Independent ในสหรัฐอเมริกา เป็นผู้จัดเทศกาลหนังลอสแองเจลิส และมอบรางวัล Indie Spirit Awards ให้กับภาพยนตร์อินดี้ทั้งของอเมริกาและต่างประเทศ จัดปีนี้เป็นปีที่ 26 แล้ว

คณะกรรมการฝ่ายคัดเลือกหนังในสาขาภาพยนตร์ต่างประเทศประกอบด้วยคนทำหนังแมรี่ สวีนี่ , จูลี่ แดช (ผู้กำกับ/คนเขียนบท/โปรดิวเซอร์, นีล ลาบิวท์ (ผู้กำกับและคนเขียนบท), โปรดิวเซอร์เกล มูทรักซ์, ผู้กำกับหญิงแพทริกเซีย ริกเก้น, นักเขียนโฮเวิร์ด เอ ร็อดแมน และนักวิจารณ์ลอสแองเจลิสไทม์ เคนเนธ ตูรัน

ส่วนระบบการให้คะแนนนั้น จะใช้ระบบเดียวกับรางวัลออสการ์ คือ ผู้ที่เป็นสมาชิกขององค์กรถึงจะมีสิทธิ์โหวตรางวัลให้ และนอกจากรางวัลภาพยนตร์ต่างประเทศแล้ว ก็ยังมีรางวัลอื่น ๆ อีกด้วย คล้าย ๆ กับรางวัลออสการ์เช่นเดียวกัน เพียงแต่รางวัลนี้จะมอบให้กับภาพยนตร์อินดี้เป็นหลัก

รางวัลจะเป็นเงินรางวัล แต่ไม่แน่ใจว่าภาพยนตร์สาขาต่างประเทศจะได้เงินรางวัลด้วยหรือไม่ ประกาศผลวันที่ 26 กุมภาพันธ์ ประมาณบ่าย 2 โมงที่เมืองซานต้าโมนิก้า แต่จะออกอากาศในคืนนั้นเวลา 22.00 น

8. Dublin Film Critics Association

BEST FILM
1. A Prophet
2. Winter’s Bone
3. Toy Story 3
4. The Social Network
5. Dogtooth
6. Inception
7. Uncle Boonmee Who Can Remember His Past Lives
8. The Road/ Bad Lieutenant
9. Mother
10. The Illusionist/A Room and a Half/Of Gods and Men

BEST DIRECTOR
1. Jacques Audiard, A Prophet
2. David Fincher, The Social Network
3. Werner Herzog, Bad Lieutenant
4. Christopher Nolan, Inception
5. Luca Guadagnino., I Am Love
6. Clio Barnard, The Arbor
7. Joe Weeresethakul, Uncle Boonmee Who Can remember His Past Lives
8. Jessica Hauser, Lourdes /Giorgos Lantimos, Dogtooth
9. Roman Polanski, The Ghost /Sylvian Chomet, The Illusionist/Elia
Suileman, The Time that Remains/ Martin Scorsese, Shutter Island
10. Warwick Thornton, Samson and Delilah/ Andrey Khrzhanovskiy, A Room
and a Half

ลุงบุญมีระลึกชาติ ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง ฺBBC World Cinema Award ประจำปี 2011

เป็นการเสนอชื่อเข้ารับรางวัลแบบลูกหลง เพราะข้ามมาหลังจากได้รับรางวัลที่เมืองคานส์มาถึงปีครึ่ง  คิดว่าเพราะหนังเข้าฉายที่อังกฤษช้า เลยมาติดโผในปีนี้ แทนที่จะเป็นปี 2010

รายชื่อหนัง 5 เรื่องที่ได้รับการเสนอชื่อ ก็คือ

Of Gods And Men (France. Dir: Xavier Beauvois)
The Skin I Live In (Spain. Dir: Pedro Almodovar)
Uncle Boonmee Who Can Recall His Past Lives
A Separation (Iran. Dir: Asghar Farhadi)
Le Quattro Volte (The Four Times) (Italy/Germany/Swtzerland. Dir: Michaelangelo Frammartino).
ลุงบุญมีระลึกชาติ

เป็นการโหวตจากนักเขียนหนังชาวอังกฤษ 200 ท่านทั่วประเทศในรอบ 12 เดือนที่ผ่านมา ผลได้หนังมากว่า 200 เรื่อง แต่คัดเลือกมาเหลือ 5 เรื่อง ซึ่งได้ประกาศไปแล้วเมื่อวันที่ 14 ตุลาคมเดือนที่แล้ว

สำหรับผลประกาศเมื่อวันที่ 15 พฤศจิกายนที่ผ่านมา และหนังที่กวาดรางวัลไปคือ A Seperation ที่เคยได้รับรางวัลหมีทองคำจากเบอร์ลินเมื่อต้นปีนี้

สำหรับรางวัล BBC World Cinema นั้น แสงศตวรรษเคยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงมาแล้วครั้งหนึ่งเมื่อหลายปีก่อน แต่ก็ไม่ได้รับรางวัลไป

   

Everything you want to know about Thai film, Thai cinema
edited by Anchalee Chaiworaporn อัญชลี ชัยวรพร   designed by Nat  
COPYRIGHT 2004 http://www.thaicinema.org. All Rights Reserved. contact: thaicine@yahoo.com
By accessing and browsing the Site, you accept, without limitation or qualification, these copyrights.
If you do not agree to these copyrights, please do not use the Site.