สนับสนุนโดย สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย กระทรวงวัฒนธรรม Supported by Office of Contemporary Art And Culture ,Ministry Of Culture

หน้าแรก
ข่าว
วิจารณ์
สัมภาษณ์
บทความพิเศษ
รายงานหนังไทยในเทศกาลหนังต่างๆ
รายชื่อหนังสือและบทความเกี่ยวกับหนังไทย
รายชื่อ ที่อยู่ หน่วยงาน
 
รายชื่อหนังเก่า
 
 
 
 

   

แสงศตวรรษ ได้รับรางวัลตัดต่อยอดเยี่ยมจาก Asian Film Awards ที่ฮ่องกง

  20 มีนาคม 2550
   
 

ประกาศเมื่อไม่กี่ชั่วโมงที่ผ่านมานี้เอง   สำหรับรางวัล Asian Film Awards ซึ่งปรับฐานให้ใหญ่ขึ้นจาก Hong Kong Film Awards เดิม   และหนังไทยสองเรื่องได้เข้าชิงอย่าง Invisible Waves และ แสงศตวรรษ ในหลายสาขา   ในที่สุด ก็มีเพียง ลี ชาตะเมธีกุล ได้รับรางวัลตัดต่อยอดเยี่ยม จากภาพยนตร์เรื่อง แสงศตวรรษ

สำหรับผู้เข้าชิงและผู้ชนะประเภทอื่น ๆ มีดังต่อไปนี้ (ตัวอักษรสีขาวคือผู้ชนะ)

Best Film
Curse of the Golden Flower
, Hong Kong / Chinese mainland
Exiled, Hong Kong
The Host, South Korea
Love and Honor, Japan
Opera Jawa, Indonesia / Austria
Still Life, Chinese mainland

Best Director
HONG Sang-soo, Woman on the Beach, South Korea
JIA Zhangke, Still Life, Chinese mainland
Jafar PANAHI, Offside, Iran
Johnnie TO, Exiled, Hong Kong
TSAI Ming-liang, I Don't Want to Sleep Alone, Taiwan / France / Austria
Apichatpong WEERASETHAKUL, Sang sattawat / Syndromes and a Century, Thailand / Austria / France

Best Actor
CHANG Chen, The Go Master, Chinese mainland
RAIN (JUNG Ji-hoon), I'm A Cybord, But That's OK, South Korea
Shahrukh KHAN, DON, India
Andy LAU, A Battle of Wits, Japan / Hong Kong / Chinese mainland / South Korea
SONG Kang-ho, The Host, South Korea
Ken WATANABE, Memories of Tomorrow, Japan

Best Actress
GONG Li, Curse of the Golden Flower, Hong Kong / Chinese mainland
KIM Hye-soo, Tazza: The High Rollers, South Korea
LIM Soo-jung, 'm A Cybord, But That's OK, South Korea
Rie MIYAZAWA, Hana, Japan
Miki NAKATANI, Memories of Matsuko, Japan
Ziyi ZHANG, The Banquet, Hong Kong / Chinese mainland

Best Screenwriter
Mani HAGHIGHI, Men at Work, Iran
HONG Sang-soo, Woman on the Beach, South Korea
Tetsuya OISHI, Shusuke KANEKO, Death Note: The Last Name, Japan
SOHN Jae-gon, My Scary Girl, South Korea
Prabda YOON, Invisible Waves, Thailand / The Netherlands / South Korea / Hong Kong
ZHANG Cheng, YUE Xiaojun, NING Hao, Crazy Stone, Hong Kong / Chinese mainland

Best Cinematographer
KIM Hyung-goo, The Host, South Korea
Andrew LAU, LAI Yiu-fai, Confession of Pain, Hong Kong
LIAO Pen-jung, I Don't Want to Sleep Alone, Taiwan / France / Austria
Sayombhu MUKDEEPROM, Sang sattawat / Syndromes and a Century, Thailand / Austria / France
WANG Yu, The Go Master, Chinese mainland

Best Editor
Lee CHATAMETIKOOL, Sang sattawat / Syndromes and a Century, Thailand / Austria / France
KIM Sun-min, The Host, South Korea
Angie LAM, Dog Bite Dog, Japan / Hong Kong
PARK Gok-ji, JEONG Jin-hee, A Dirty Carnival, South Korea
Patrick TAM, After This Our Exile, Hong Kong

Best Composer
JEONG Yong-jin, Woman on the Beach, South Korea
Peter KAM, Isabella, Hong Kong
LIM Giong, Still Life, Chinese mainland
Rahayu SUPANGGAH, Opera Jawa, Indonesia / Austria
Tamiya TERASHIMA, Tales from Earthsea, Japan

Best Production Designer
CHO Keun-hyun, Forbidden Quest, South Korea
Towako KUWAJIMA, Memories of Matsuko, Japan
Patrick TAM, Cyurs HO, After This Our Exile, Hong Kong
WADA Emi, The Go Master, Chinese mainland
Tim YIP, The Banquet, Hong Kong / Chinese mainland

Best Visual Effects
Angela BARSON, CHUNG Chi-hang, Curse of the Golden Flower, Hong Kong / Chinese mainland
DTI (Digital Tetra Inc.) ETRI, The Restless, South Korea
Tetsuo OHYA, Makoto KAMIYA, Katsuro ONOUE, The Sinking of Japan, Japan
The Orphanage, The Host, South Korea
YANAGAWASE Masahide, Memories of Matsuko, Japan

Honary Award for outstanding contribution to Asian cinema: Actress Josephine Siao Fong-fong (Hong Kong)

Honary Award for excellence in scholarship in Asian cinema: Film academic David Bordwell (United States)

Nielsen Box Office Star of Asia Award: Actor Andy Lau

ขอตั้งข้อสังเกตุ เป็นการติเพื่อก่อ   คือ ไม่แน่ใจว่าทางผู้จัดใช้เกณฑ์อะไรเป็นการคัดเลือกผู้เข้าชิง   เพราะส่วนใหญ่จะเป็นหนังดังเท่านั้น  อย่างหนังจากไทยทั้งสองเรื่องนั้น  ก็เป็นหนังที่จัดจำหน่ายโดย บริษัทฟอร์ติสสิโม่  ซึ่งมีสำนักงานอยู่ฮ่องกงด้วย

ก็ต้องคอยจับตาดูต่อไป  คือ เราประเภทมีมาตรฐานเยอะนะค่ะ

 

 

 

Everything you want to know about Thai film, Thai cinema
edited by Anchalee Chaiworaporn อัญชลี ชัยวรพร   designed by Nat  
COPYRIGHT 2004 http://www.thaicinema.org. All Rights Reserved. contact: thaicine@yahoo.com
By accessing and browsing the Site, you accept, without limitation or qualification, these copyrights.
If you do not agree to these copyrights, please do not use the Site.