เทศกาลหนังเมืองคานส์ปีนี้ นับได้ว่าเป็นปีที่คักคักอีกปีหนึ่ง เมื่อ พลอย ผลงานเรื่องที่ 6 ของเป็นเอก รัตนเรือง ได้รับการคัดเลือกไปฉายโชว์ในสาย Directors Fortnight ที่เมืองคานส์ปีนี้
พลอย เป็นหนึ่งในภาพยนตร์จากเอเชีย 3 เรื่องที่ได้รับการคัดเลือกในสายนี้ ส่วนภาพยนตร์อีก 2 เรื่องได้แก่ Foster Child ของ Brillante Mendoza จากฟิลิปปินส์ เรื่องราวเกี่ยวกับความผูกพันของเด็กชายวัย 3 ขวบคนหนึ่ง กับครอบครัวยากจนชาวฟิลิปปินส์ ที่กำลังจะยกบุตรชายให้กับครอบครัวอเมริกันครอบครัวหนึ่ง
เรื่องที่สามเป็นหนังญี่ปุ่นเรื่อง Dai Nippon jin เป็นหนังแฟนตาซีเกี่ยวกับทีมทำรายการทีวี ที่ติดตามชายคนหนึ่ง ซึ่งเผอิญกลายเป็นซูเปอร์ฮีโร่ขึ้นมา เป็นผลงานเรื่องแรกของดาราชื่อดังฮิโตชิ มัตสุโมโต้
อ่านรายละเอียดของพลอยได้ที่นี่
พลอย เป็นผลงานเรื่องที่สองของไทยที่ได้รับการคัดเลือกเข้าฉายในสาย Directors Fortnight นี้ โดยหนังไทยเรื่องแรกที่ได้เข้าไปฉายก็ยังเป็นผลงานของเป็นเอก รัตนเรือง เรื่อง มนต์รักทรานซิสเตอร์ ซึ่งเดินทางไปอวดโฉมเมื่อปี 2002
นอกจาก พลอย แล้ว ในสายหลักของเทศกาลก็ยังมี Pleasure Factory ของเอกชัย เอื้อครองธรรม ได้รับการคัดเลือกเข้าไปฉายโชว์ในสาย Un Certain Regard ซึ่งหมายถึง ผู้กำกับที่น่าจับตามอง อ่านรายละเอียดได้ที่นี่
และที่น่าสนใจก็คือ หนังทั้งสองเรื่องล้วนนำแสดงโดยอนันดา เอเวอริ่งแฮม ซึ่งได้มีการคาดการณ์มาแล้วว่า อาจจะเป็นดาราโกอินเตอร์ของไทยรายต่อไปถัดจากจา พนม
นอกจากนี้ ทาง Directors Fortnight ยังมีหนังสั้นของอภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล เรื่อง Luminous People เรื่องราวของคน 6 คนที่นั่งเรือล่องไปตามลำน้ำโขง ซึ่งไหลทวนลม จนกระทั่งเมื่อถึงกลางแม่น้ำ หญิงคนหนึ่งลุกขึ้น ....
Luminous People เป็นหนึ่งใน 6 โปรเจ็คหนังสั้นที่ให้ผู้กำกับจาก 6 ประเทศ ถ่ายทอดให้เห็นภาวะของโลก 6 ดินแดนที่แตกต่างกัน โลกใหม่ที่อาจจะดูบ้าคลั่งหรืออะไรก็ตาม
สำหรับหนังสั้นอีก 5 โปรเจ็คชื่อว่า Estado do mundo (O)
(L'Etat du Monde)
Portugal - 1h45 (2007) โดยมีผู้กำกับชื่อดังจากชาติอื่น ๆ ดังนี้
Chantal AKERMAN Chantal, Vicente Ferraz, Ayisha Abraham, Pedro Costa และ Wang Bing
สำหรับรายชื่อหนังที่ได้รับการคัดเลือกอื่น ๆ มีดังนี้
FRANCE
Apr?s lui,
MOREL Ga?l,
Avant que j'oublie,
NOLOT Jacques
Caramel,LABAKI Nadine, Lebanon
Elle s'appelle Sabine,BONNAIRE Sandrine
France (La),BOZON Serge
Mutum,KOGUT Sandra, Brazil / France
Question humaine (La),KLOTZ Nicolas, France
Tout est pardonn?,HANSEN-L?VE Mia, France
Un homme perdu (A Lost Man),ARBID Danielle (Lebanon / France)
Garage, ABRAHAMSON Lenny, Ireland
Control,
CORBIJN Anton, United Kingdom, Australia
Gegen?ber(Counterparts),
BONNY Jan, Germany
Influencia (La),
AGUILERA Pedro, Spain, Mexico
Savage Grace,
KALIN Tom , Spain, U.S.A., France
Yumurta
(Oeuf / Egg),KAPLANOGLU Semih, Turkey, Greece
USA
Chop Shop,BAHRANI Ramin
Smiley Face, ARAKI Gregg
Zoo,DEVOR Robinson
ASIA
Dai Nipponjin, MATUMOTO Hitosi - Japan
Foster Child, MENDOZA Brillante - Philippines
Ploy,RATANARUANG Pen-ek - Thailand
SOUTH AMERICA
PVC-1, STATHOULOPOULOS Spiros, Colombo
Short films
PROGRAM ? ALTERNATIVES ?
PROGRAM ? FICTIONS ?
Homage to Albert Lamorisse
Special screening
|